NT Youth Club หนุนชุมชนเทศบาลเมืองตาก ใช้ไอทีเพื่อสร้างรายได้ให้ชุมชน
นายสมชัย กิจเจริญรุ่งโรจน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดตาก เป็นประธานในพิธีลงนาม ความร่วมมือระหว่างผู้แทน 6 หน่วยงานภาครัฐที่เข้าร่วมโครงการเพาะพันธุ์ดี NT Youth Club ชุมชนเทศบาลเมืองตาก ได้แก่ นายณพล ชยานนท์ภักดี นายกเทศมนตรีเมืองตาก นางสาวสุพจนีย พัดจาด ผู้อำนวยการโรงเรียนเทศบาล 1 กิตติขจร นายศุภชัย ไพโรจน์พิริยะกุล ผู้อำนวยการโรงเรียนเทศบาล 2 วัดดอนมูลชัย นางสาวอนรรณพร จันทร์รวมสุข ผู้อำนวยการโรงเรียนเทศบาล 3 วัดชัยชนะสงคราม นางสาวกัญญารัตน์ ทัพไทย ผู้อำนวยการโรงเรียนเทศบาล 4 รัตนวิทยานุสรณ์ และ นายณัฐวรรธน์ วงษ์ไกรนาค โทรคมนาคมจังหวัดตาก โดยมี นางอภิรดี อาษาพันธ์ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ สายงานขายและปฏิบัติการลูกค้า 2 บริษัท โทรคมนาคมแห่งชาติ จำกัด (มหาชน) พร้อมด้วยผู้ประกอบการ วิสาหกิจ ประชาชน เยาวชนในพื้นที่ชุมชน ร่วมเป็นสักขีพยาน ณ โรงเรียนเทศบาล 4 รัตนวิทยานุสรณ์ จังหวัดตาก เพื่อร่วมกันเป็นเครือข่ายขับเคลื่อนการพัฒนาชุมชนที่ยั่งยืน โดยใช้ประโยชน์จากเทคโนโลยีสารสนเทศและนวัตกรรม เพื่อพัฒนาสร้างศักยภาพทางเศรษฐกิจ สังคมที่มีคุณภาพและสิ่งแวดล้อมที่ดี
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2023/08/02-1024x681.jpg)
นายสมชัย กิจเจริญรุ่งโรจน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดตาก กล่าวว่า จังหวัดตากมีจุดแข็งในด้านพื้นที่ชายแดน ที่เป็นฐานการค้าชายแดน ตั้งอยู่บนเส้นทางระเบียงเศรษฐกิจสภาพการณ์ด้านเศรษฐกิจ เป็นพื้นที่ยุทธศาสตร์ด้านการค้า การลงทุนและการพัฒนาภูมิภาคของประเทศไทย ผ่านช่องการค้าชายแดนไทย-เมียนมา ณ บริเวณด่านพรมแดนถาวร แม่สอด ประชากรส่วนใหญ่มีอาชีพเกษตรกรรม จังหวัดตากให้ความสำคัญและมุ่งเน้นการพัฒนาคนเป็นศูนย์กลาง ควบคู่ไปกับการพัฒนาด้านอื่นๆ สอดรับกับแผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ โดยวางเป้าหมายในการพัฒนาจังหวัด เพื่อให้ “ประชาชนมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น สร้างมูลค่าเพิ่มจากสินค้าทางเกษตรและสร้างรายได้จากการท่องเที่ยว ธุรกิจ บริการ และการค้าการลงทุนในพื้นที่” ซึ่งโครงการเพาะพันธุ์ดี NT Youth Club ของ บริษัท โทรคมนาคมแห่งชาติ จำกัด (มหาชน) หรือ NT จะช่วยสร้างโอกาสให้ชุมชนเทศบาลเมืองตากได้เพิ่มขีดความสามารถ โดยการนำเทคโนโลยีนวัตกรรม มาพัฒนาชุมชน ใช้ประโยชน์จาก IT และ Social Media ควบคู่กับการใช้เทคโนโลยีที่ถูกต้อง เป็นประโยชน์ต่อสังคม เป็นการสร้างเครือข่ายชุมชนต้นแบบในการใช้ไอซีทีสร้างเศรษฐกิจที่ดีต่อไปในอนาคต
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2023/08/03-1024x681.jpg)
นางอภิรดี อาษาพันธ์ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ สายงานขายและปฏิบัติการลูกค้า 2 บริษัท โทรคมนาคมแห่งชาติ จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า โครงการเพาะพันธุ์ดี NT Youth Club เป็นหนึ่งในนโยบายความ
รับผิดชอบต่อสังคมของ NT (NT CSR) ที่มุ่งพัฒนาชุมชนให้มีความสามารถในการใช้ไอซีที โดยเฉพาะการใช้ประโยชน์จาก อินเทอร์เน็ตเพื่อเพิ่มศักยภาพทางเศรษฐกิจผ่านเยาวชนและผู้ประกอบการวิสาหกิจชุมชนในการทำการตลาดทั้งผลิตภัณฑ์ชุมชนและสถานที่ท่องเที่ยวด้วยสื่อสังคมออนไลน์ที่จะช่วยส่งเสริมการสร้างรายได้ให้กับชุมชน
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2023/08/4-1024x681.jpg)
โครงการเพาะพันธุ์ดี NT Youth Club ได้ดำเนินการมาอย่างต่อเนื่องนับตั้งแต่ปี 2556ปัจจุบันมีชุมชนเข้าร่วม โครงการแล้ว 80 แห่ง ชุมชนเทศบาลเมืองตาก เป็นชุมชนในลำดับที่ 81 โดยNT ได้จัดอบรมทักษะด้านไอที พร้อมเสริม ความรู้ความเข้าใจให้เยาวชนและผู้ประกอบการ สามารถใช้งานได้อย่างเท่าทันในยุคดิจิทัล ซึ่งคัดเลือกเยาวชนใน ชุมชนจากโรงเรียนที่ร่วมโครงการฯ ตัวแทนจากผู้ประกอบการวิสาหกิจชุมชน เข้ารับการอบรมเสริมความรู้ เกี่ยวกับ
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2023/08/5-1024x681.jpg)
พ.ร.บ. คุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล PDPA การใช้อินเทอร์เน็ตอย่างปลอดภัย เทคนิคการถ่ายภาพนิ่ง การถ่ายวิดีโอ การทำสื่อออนไลน์ เทคนิคการทำการตลาดบนโซเชียลมีเดีย เช่น Facebook YouTube TikTok เพื่อให้ใช้เครื่องมือ เหล่านี้ในการสร้างสรรค์และประชาสัมพันธ์ชุมชน พัฒนาระบบชื้อขายออนไลน์ TYC e-Commerce รวมทั้งการ สร้างจิตสำนึกในการมีส่วนร่วมดูแลช่วยเหลือชุมชนและสังคม
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2023/08/6-1024x656.jpg)
นอกจากนี้ภายในงานยังได้จัดนิทรรศการส่งเสริมในเรื่อง Internet of Things : IoT การสาธิตโครงการ Smart Kids Code ซึ่งเป็นกิจกรรมด้านการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ในการสั่งงานให้บอร์ดสมองกลทำงานตามคำสั่ง (Coding) ที่ช่วยพัฒนาทักษะพื้นฐานด้านการคิด วิเคราะห์ แก้ปัญหา เพื่อให้เยาวชนนำความรู้ที่ได้รับสามารถต่อยอด พัฒนาความคิดสร้างสรรค์ในการสร้างนวัตกรรมต่างๆ และการจำหน่ายผลิตภัณฑ์สินค้าชุมชน อาทิ น้ำยาอเนกประสงค์ โดย กลุ่มสมุนไพรไทยการทำเชียงทอง กระทงกะลา โดย ปราชญ์ชาวบ้านชุมชนวัดไผ่ล้อม ลูกประคบสมุนไพร โดย กลุ่มพัฒนาอาชีพชุมชน วัดเขาแก้ว เมี่ยงจอมพล โดย โรงเรียนเทศบาล 4 สร้างการเรียนรู้สู่อาชีพ น้ำอะโวคาโด โดยร้านเพาะรัก เป็นต้น