สจล.ร่วมกับ ซัน วิชั่น เทคโนโลยี นำแบตเตอรี่กราฟีนสู่การผลิตเชิงพาณิชย์
ครั้งแรกของไทย เปิดหน้าประวัติศาสตร์ใหม่แห่งเทคโนโลยีพลังงาน ‘แบตเตอรี่ กราฟีน’ จากงานวิจัยสู่การผลิตเชิงพาณิชย์เป็นจริงแล้ว ด้วยฝีมือคนไทย สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง(สจล.) ลงนามข้อตกลงความร่วมมือถ่ายทอดเทคโนโลยี (Memorandum of Agreement) กับ บริษัท ซัน วิชั่น เทคโนโลยี จำกัด โดยมีนายดนัยณัฏฐ์ โชคอำนวย ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม เป็นประธานในพีธี เตรียมเปิดโรงงานหลักในฉะเชิงเทราปี 2568 กำลังการผลิต 1 – 2 GWh ต่อปี เผยจุดเด่น‘แบตเตอรี่ กราฟีน’ เป็นพลังงานสะอาด ชาร์จไฟฟ้ารวดเร็ว ปลอดภัยไม่ระเบิด กักเก็บพลังงานได้ยาวนาน มุ่งใช้กับรถยนต์ EV รถไฟ และอุตสาหกรรมใหม่ หนุน BCG และสังคมคาร์บอนต่ำ
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2024/01/2-KMITL-SUNViSION.jpg)
รศ. ดร.คมสัน มาลีสี อธิการบดี สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง (สจล.) กล่าวว่า สจล.มุ่งมั่นเป็นพลังร่วมพัฒนาประเทศไทยด้วยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ความคิดสร้างสรรค์ งานวิจัย และนวัตกรรมสู่สังคมโลกอย่างไม่หยุดนิ่ง ด้วยวิสัยทัศน์ The World’s Master of Innovationผู้นำนวัตกรรมระดับโลก ทั้งนี้ สจล. โดยทีมนักวิจัยคณะวิทยาศาสตร์ ได้คิดค้นพัฒนาต้นแบบ ‘แบตเตอรี่ กราฟีน’ ได้สำเร็จเป็นแห่งแรกในประเทศไทย โดยการพัฒนาแบ่งเป็น 3 เฟส คือ เฟสที่ 1) สร้างโรงงานต้นแบบผลิตกราฟีน ใน สจล. เฟสที่ 2) พัฒนาต้นแบบแบตเตอรี่ กราฟีน สำหรับรถยนต์ไฟฟ้า (EV) และรถไฟในอนาคต ซึ่งทั้ง 2 เฟสนี้ได้สำเร็จตามเป้าหมายแล้ว และเฟสที่ 3) เรากำลังดำเนินการโดยลงนามความร่วมมือกับ บริษัท ซัน วิชั่น เทคโนโลยี จำกัด ในการขยายผลนำงานวิจัยของ สจล.ไปสู่การผลิตโดยบริษัทฯ สร้าง ‘โรงงานผลิตแบตเตอรี่ กราฟีน’ เชิงพาณิชย์ระดับอุตสาหกรรม เป็นครั้งแรกของไทย ใน 2 ระดับด้วยกัน คือ 1) สร้างโรงงานผลิตแบตเตอรี่กราฟีน ขนาดกำลังการผลิต 1 – 2 GWh ต่อปี ในเขตเศรษฐกิจพิเศษภาคตะวันออก EEC ตั้งอยู่ที่อำเภอบางปะกง จังหวัดฉะเชิงเทรา กำหนดเปิดในปี 2568 และ 2) สร้างโรงงานระดับ Pilot Plant ขนาดกำลังการผลิต 5 – 10 MWh ต่อปี กำหนดเปิดในปี 2567 ตั้งอยู่ภายในสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง เพื่อร่วมกันวิจัยและพัฒนาแบตเตอรี่ กราฟีนรุ่นใหม่ๆ ซึ่งขณะนี้ได้ก่อสร้างตัวอาคารเสร็จเรียบร้อยแล้ว และจะนำเครื่องจักรผลิตแบตเตอรี่เข้ามาติดตั้งในเร็วๆ นี้ การลงนามความร่วมมือครั้งประวัติศาสตร์นี้นับเป็นอีกความภาคภูมิใจของ สจล. และเป็นก้าวสำคัญที่มั่นคงของประเทศไทยในการรองรับพลังงานทางเลือก เทคโนโลยีสะอาด การพัฒนาอุตสาหกรรมใหม่ และเป้าหมาย Net Zero ของไทย
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2024/01/3-KMITL-SUNViSION.jpg)
รศ. ดร.เชรษฐา รัตนพันธ์ หัวหน้าทีมนักวิจัยกราฟีน คณะวิทยาศาสตร์ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง (สจล.) กล่าวว่า ‘กราฟีน’ เป็นวัสดุนาโน มีพื้นผิวจำเพาะสูง สามารถนำไฟฟ้าและระบายความร้อนได้ดีมาก จึงเหมาะในการนำมาพัฒนาเป็นแบตเตอรี่ ที่สามารถกักเก็บประจุไฟฟ้าได้สูงและชาร์จได้รวดเร็ว ที่สำคัญยังมีความปลอดภัยสูง ไม่เกิดการระเบิดและไม่ติดไฟในขณะใช้งาน สามารถใช้กับระบบ BESS (Battery Energy Storage System) และใช้ในรถยนต์ไฟฟ้าได้ หลังจากที่ สจล.ได้พัฒนาโรงงานต้นแบบผลิตกราฟีนขึ้นเป็นแห่งแรกในประเทศไทยและได้รับรางวัลสภาวิจัยแห่งชาติประจำปี 2562 ต่อมาได้ต่อยอดพัฒนาต้นแบบแบตเตอรี่กราฟีน จนประสบความสำเร็จอีกขั้น และได้รับรางวัลการวิจัยแห่งชาติประจำปี 2566 ในปัจจุบันได้ผลักดันให้มีการสนับสนุนถ่ายทอดเทคโนโลยี(Technology Transfer) ไปสู่ภาคอุตสาหกรรม โดยการขยายผลการผลิต ‘แบตเตอรี่กราฟีน’ ในระดับโรงงานอุตสาหกรรม ประโยชน์ของนวัตกรรมนี้ต่อคนไทย เศรษฐกิจ สังคม และสิ่งแวดล้อมโลก โดยทดแทนการนำเข้าแบตเตอรี่ราคาสูงจากต่างประเทศและลดปัญหาความเสี่ยงอันตรายจากแบตเตอรี่ร้อน ลุกไหม้ หรือระเบิด ส่งเสริมการใช้วัสดุกราฟีนซึ่งเป็นวัสดุแห่งอนาคตที่เราผลิตได้เองในประเทศไทยนำมาสร้างมูลค่าเพิ่มทางเศรษฐกิจ สร้างงาน สร้างรายได้ให้ซัพพลายเชนวัสดุการเกษตร และยกระดับอุตสาหกรรมอื่นๆ ที่เกี่ยวเนื่อง การต่อยอดการผลิต ‘แบตเตอรี่กราฟีน’ เพื่อใช้ประโยชน์ในด้านต่างๆ เช่น กักเก็บพลังงาน รถยนต์ไฟฟ้า รถไฟ ซึ่งช่วยลดการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ลงได้
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2024/01/4-KMITL-SUNViSION-1024x731.jpg)
นายวัชรินทร์ อินเมฆ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ซัน วิชั่น เทคโนโลยี จำกัด เปิดเผยว่า การผนึกความร่วมมือระหว่าง สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง (สจล.) และ บริษัท ซัน วิชั่น เทคโนโลยี จำกัด นับเป็นความก้าวหน้าของนวัตกรรมไทยในระดับโลก จากความเชี่ยวชาญและความเป็นเลิศในนวัตกรรมที่ สจล.ได้วิจัยและคิดค้นแบตเตอรี่กราฟีนเป็นผลสำเร็จ ซึ่งก้าวล้ำด้วยวัสดุนาโนรีดิวซ์กราฟีนออกไซด์ ร่วมกับคาร์บอนจากวัสดุเกษตรเหลือใช้ในประเทศ และคาร์บอนทั่วไป มาประดิษฐ์ขั้วไฟฟ้า ซึ่งสนับสนุนแนวทางเศรษฐกิจ BCG (Bio-Circular-Green Economy) ขณะที่ บริษัท ซัน วิชั่น เทคโนโลยี จำกัด เป็นผู้นำธุรกิจอุตสาหกรรมด้านพลังงานทดแทน โดยมีความเชี่ยวชาญการพัฒนาโครงการโซล่าเซลล์ขนาดใหญ่ อาทิ โซล่ารูฟท๊อป โซล่าฟาร์ม โซล่าโฟลทติ้ง โครงการก่อสร้างโรงงาน และโครงการ Oil and Gas เราประจักษ์ในศักยภาพของนวัตกรรมนี้จึงได้ขอรับการถ่ายทอดเทคโนโลยี ‘เทคโนโลยีการผลิตแบตเตอรี่กราฟีนและตัวเก็บประจุยิ่งยวด’ จาก สจล.โดย ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (Memorandum of Agreement)
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2024/01/5-KMITL-SUNViSION.jpg)
![](https://bkbulletin.com/wp-content/uploads/2024/01/6-KMITL-SUNViSION.jpg)
ในการผลิตกราฟีนแบตเตอรี่ จะดำเนินการผลิตโดยคนไทย ตั้งแต่ต้นน้ำถึงปลายน้ำ ใช้วัตถุดิบภายในประเทศ ภายใต้ชื่อ ‘SUN Graphene Battery’ โดย ซันวิชั่น เทคโนโลยี จะดำเนินการสร้างโรงงานผลิตแบตเตอรี่กราฟีนระดับอุตสาหกรรม ในเขตพื้นที่ EEC ตั้งอยู่ในอำเภอบางปะกง จังหวัดฉะเชิงเทรา คาดว่าจะเริ่มการผลิตได้ในปี 2568 และจัดสร้างโรงงานระดับ Pilot Plant ภายใน สจล. จะเริ่มการผลิตได้ในปี 2567 เพื่อร่วมกันวิจัยพัฒนา คาดว่าการนำเครื่องจักรผลิตแบตเตอรี่เข้ามาติดตั้งได้ในเร็วๆนี้ เพื่อผลิตแบตเตอรี่กราฟีน ที่มุ่งเน้นความเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม รวมไปถึงสนับสนุนเกษตรกรไทย ด้วยการรับซื้อวัสดุเหลือทิ้งจากพืชผลเกษตร อาทิ เปลือกทุเรียน เปลือกมังคุด ซังข้าวโพด ไม้ไผ่ กะลามะพร้าว นำมาเผาที่อุณหภูมิ 400 – 900 องศาเซลเซียส จนได้ Pure Carbon อันเป็นส่วนผสมหลักมากกว่า 80% ในการผลิตแบตเตอรี่กราฟีน เพื่อผู้บริโภคยุคใหม่ในตลาดโลก ที่กำลังก้าวสู่ยุคแห่งพลังงานทดแทนไปด้วยกัน (Green Energy and Green Community) ดังคำกล่าวที่ว่า ‘พลังงานสะอาด เพื่อชาติและอนาคต’